MẠNG NÂNG CAO
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cách sử dụng gcc trong Linux

Go down

Cách sử dụng gcc trong Linux  Empty Cách sử dụng gcc trong Linux

Bài gửi  DangThiTuongVy Sun Jan 13, 2013 7:51 pm

1. Giới thiệu:

Hiện tại rất có nhiều bạn đi tìm C Builder hay mua nguyên đĩa Visual C++ để chỉ compile 1 cái chương trình nhỏ . Bạn đã quên đi một chương trình rất hay và hoàn toàn miễn fí ( bạn không bị cái lương tâm sún răng của mình cắn rứt ) đó là gcc ( GNU project C and C++ Compiler ). gcc có mặt trong tất cả các phiên bản Linux.

2. Version - Phiên bản:
Hiện nay phiên bản cuối cùng là 2.96 có mặt mặc định trong tất cả các Linux Dis, gcc 3.0 đang trên đường ...

3. Sử dụng:
sử dụng gcc theo syntax:

[CODE]% gcc [ tùy chọn | tên file ] ...

Giả sử bạn có 1 file myfile.c khi bạn đánh :

% gcc myfile.c

Trong thư mục của bạn sẽ có thêm file a.out đó là file output mặc định của gcc. Lúc này bạn đã có thể run chương trình bằng :

% ./a.out

Nhưng nếu bạn compile file tiiếp theo cũng như trên thì file a.out của bạn sẽ bị ghi đè bằng file thứ 2.

Để khắc phục bạn có thể sử dụng tùy chọn -o để đặt tên file out put

% gcc -o myout myfile.c

Lúc đó thay vì có a.out bạn sẽ có myout

Chúng ta không chỉ dừng lại tại đây

Khi bạn compile 1 program, bạn sẽ có những errors nhỏ nhưng gcc sẽ thay bạn sửa chửa những lỗi này (trừ khi đó là lỗi lớn). Nhưng trên thực tế' mình phải tự sửa các lỗi này để chương trình sau khi compile là bug-free Bạn sẽ thêm 1 tùy chọn đ1o là -Wall (viết tắc của Warning All - Thông báo tất cả)

% gcc -Wall -o myout myfile.c

Và lúc này đưa vào thông báo lỗi bạn sẽ có thể sửa lỗi của mình.

Nhưng với những người lập trình C, có 1 lỗi bất trị đó là Sementation Fault, cho dù bạn compile với gcc không có lỗi nhưng khi chạy chương trình bạn được thông báo lỗi này, lý do ?? Tại vì gcc chỉ check lỗi của syntax ( cú pháp ) chứ không check lỗi chương trinh. Lúc này bạn sẽ phải nhờ 1 người anh em khác, dó là gdb ( The GNU Debugger ) để tìm lỗi run-time (TW sẽ viết bài về gdb sau). Muốn gdb hoạt động, bạn phải thêm 1 tùy chọ đó là -g

% gcc -Wall -g -o myout myfile.c

Lúc này trong myout sẽ có thêm những đoạn mã dùng cho gdb. Khi bạn đã sửa xong các lỗi và release software, bạn nên compile lại source code và bỏ tùy chọn -g , điều này sẽ dzúp cho chương trình nhỏ hơn và không ai có thể xem source code của bạn .

Trên đây chỉ là những cái cơ bản của gcc , muốn biết thêm về gcc một cách đơn giản nhất là

% man gcc
DangThiTuongVy
DangThiTuongVy