MẠNG NÂNG CAO
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kết nối Internet thông qua Lan Trong Linux

Go down

Kết nối Internet thông qua Lan Trong Linux  Empty Kết nối Internet thông qua Lan Trong Linux

Bài gửi  DangThiTuongVy Sat Dec 29, 2012 12:52 am

- Trước hết, bạn chui qua bất cứ một máy nào trong Lan xem địa chỉ IP của nó là bao nhiêu để mình có thể biết được NetID của Lan và đặt IP cho máy của mình cùng NetID với Lan đó, và điều quan trọng nhất là bạn phải biết địa chỉ IP Gateway mặc định (là địa chỉ IP của máy tính hoặc thiết bị mà đi ra được Internet ) trong Lan của bạn. Ví dụ : máy bên hông có địa chỉ là 192.168.0.101 với Subnet Mask là 255.255.255.0 và Default Gateway là 192.168.0.1 thì bạn cứ đặt đại cho máy mình là 192.168.0.108 và GW là .0.1 chẳng hạn ( Nói chung cứ đặt thoải mái miễn đừng trùng IP với những máy khác trong Lan, nếu trùng thì cũng không sao, nó sẽ chửi bạn nhưng sau đó mình lại đặt IP khác ). Và để đặt IP trong RH 7.2 của bạn, bạn bấm tổ hợp phím Alt + F2 --> sau đó gõ chữ xterm để vào màn hình console. Sau đó, bạn chỉnh sửa file ifcfg-eth0 với command sau:
vi /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0
rồi sửa lại IP như bạn mong muốn. Sau khi sửa xong các thông số, bạn lưu file rồi chỉnh lại Default Gateway ở file network bằng cmd sau :
vi /etc/sysconfig/network
Chỉnh GW, xong bạn lưu file này lại sau đó ta khởi động lại dịch vụ network để các thông số ta sửa nãy giờ có hiệu quả, bạn làm bằng cmd này:
/etc/init.d/network restart

Cuối cùng là bạn thử vào www.yahoo.com nhé.
Chúc bạn thành công ! Có gì thì cứ post lên để các anh em ở đây có thể giúp bạn.

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/57308-Kết-nối-Internet-thông-qua-Lan-Trong-Linux#ixzz2GN1A8lav
DangThiTuongVy
DangThiTuongVy